Không đăng ký kết hôn có bị phạt khi đã sống chung




Không đăng ký kết hôn có bị phạt không hay “Cưới chui” có ảnh hưởng gì không?…Đó là những câu hỏi mà Akinavn.vn luôn nhận được từ các cặp đôi muốn về chung nhà nhưng không muốn thủ tục rờm rà.

Các dâu rể à! Ngoài đám cưới để hợp thức hóa mối quan hệ của 2 bạn thì đăng ký kết hôn là việc không thể thiếu khi 2 bên dâu, rể xác lập quan hệ vợ chồng. Tuy nhiên, không ít cặp đôi tổ chức đám cưới mà không đăng ký kết, khi đó có bị phạt không? Dưới đây là một số thông tin nhà Akinavn.vn tổng hợp cho dâu rể hiểu thêm về thông tin đăng ký kết hôn, thực hiện đúng quy trình và thủ tục để cùng nhau về chung “một nhà” nhé!

Tóm tắt nội dung

Không đăng ký kết hôn sẽ không công nhận quan hệ vợ chồng

Không đăng ký kết hôn có bị phạt

Điều 36 Hiến pháp năm 2013 khẳng định, nam, nữ có quyền kết hôn theo nguyên tắc tự nguyện, tiến bộ, một vợ một chồng, vợ chồng bình đẳng, tôn trọng lẫn nhau.

Căn cứ vào đó, kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định pháp luật về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn (khoản 5 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014).

Việc đăng ký kết hôn trong thủ tục đăng ký kết hôn là căn cứ để Nhà nước công nhận quan hệ vợ chồng giữa nam nữ với nhau. Nếu các cặp đôi không đăng ký kết hôn sẽ không được công nhận là vợ chồng.

Không đăng ký kết hôn có bị phạt? Akinavn.vn vẫn khẳng định là không, song nam nữ kết hôn không đăng ký theo quy định thì không có giá trị pháp lý, không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ vợ chồng và cũng sẽ kéo theo nhiều hệ quả không đáng có. Do đó, đăng ký kết hôn là điều kiện tiên quyết để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của bản thân.

Không đăng ký kết hôn có bị phạt không? – Không

Không đăng ký kết hôn có bị phạt

Khi các cặp đôi tổ chức hôn lễ mà không đăng ký kết hôn sẽ chỉ là chung sống với nhau như vợ chồng. Các cặp đôi lại đặt câu hỏi “Không đăng ký kết hôn có bị phạt?”. Dâu rể về chung nhà sẽ không bị xử phạt nếu rơi vào 2 trường hợp sau:

– TH1: Nếu đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác

– TH2: Nếu chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ.

Căn cứ: điểm b, c khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 67/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân gia đình.

Đăng ký kết hôn khác tỉnh cũng tương tự như thủ tục đăng ký kết hôn trong tỉnh mặc dù không bị xử phạt. Thế nhưng, các cặp đôi à! Một cuộc hôn nhân viên mãn là cuộc hôn nhân đã qua các thủ tục cần thiết để mọi người công nhân mình là vợ chồng thực sự.

Thủ tục đăng ký sẽ vô cùng đơn giản và nhanh chóng, vì thế, các cặp đôi trước khi tổ chức hôn lễ thì hãy hoàn tất thủ tục đăng ký kết hôn trước, để cuộc hôn nhân của mình thật hoàn hảo và chỉn chu.

Không đăng ký kết hôn có bị phạt

Bài viết “Không đăng ký kết hôn có bị phạt khi đã sống chung” là lời giải đáp cặn kẽ nhất của chúng tôi tổng hợp để trả lời các cặp đôi. Nếu còn thắc mắc hay cần hỏi thêm về thủ tục đăng ký kết hôn thì các cặp đôi hãy liên hệ Akinavn.vn để có sự tư vấn và những kinh nghiệm cho đám cưới của mình bạn nhé!

 

Mọi thông tin chi tiết xin liên hệ:




Kinh Nghiệm Cưới - Tags: